Tư vấn luật giao thông

Niên hạn sử dụng xe tải ở Việt Nam

Niên hạn sử dụng xe tải ở Việt Nam là một yếu tố rất quan trọng nhưng số đông chủ sở hữu xe tải lại không quan tâm đến. Xe xuống cấp một cách trầm trọng nhưng vẫn được sử dụng thường xuyên chở hàng, chở người,… Đây được coi là một vấn nạn tập trung chủ yếu ở nông thôn và các vùng quê xa xôi hẻo lánh. Niên hạn sử dụng xe tải là gì và những quy định về niên hạn sử dụng xe tải ở Việt Nam như nào? Hãy cùng Màn hình ô tô Zestech tìm hiểu ngay dưới bài viết này nhé!

Xem ngay:

nien-han-su-dung-xe-tai
Quy định mới nhất về niên hạn sử dụng xe tải

1. Niên hạn sử dụng xe tải là gì?

Niên hạn sử dụng xe tải chính là thời gian cho phép sử dụng chiếc xe mà bạn sở hữu. Người tham gia giao thông nếu điều khiển xe tải hết niên hạn sẽ bị phạt từ 1 đến 3 triệu.

2. Niên hạn sử dụng xe tải ở Việt Nam được quy định như thế nào?

Niên hạn sử dụng xe tải được Pháp Luật quy định ở Nghị Định 95/2009/ NĐ-CP. Niên hạn sử dụng xe tải được quy định như sau:

  • Đối với xe ô tô tải chở hàng, ô tô chở người được sản xuất trên 25 năm, quá niên hạn sẽ chuyển đổi thành ô tô chở hàng, ô tô chở hàng sẽ chuyển đổi thành ô tô chuyên dùng. Ô tô chuyên dùng, ô tô chở người trên 9 chỗ ngồi sẽ chuyển thành ô tô chở hàng.
  • Đối với xe ô tô chở người trên 10 chỗ ngồi (kể cả người lái xe), niên hạn sử dụng không quá 20 năm. Ô tô chở người chuyên dùng chuyển đổi thành ô tô chở người dưới 9 chỗ ngồi.
  • Đối với xe ô tô chở người công năng, niên hạn sử dụng xe tải không quá 17 năm.
  • Không có niên hạn sử dụng cho xe chuyên dụng chở người dưới 9 chỗ ngồi và xe rơ mooc và sơ mi rơ mooc.
nien-han-su-dung-xe-tai-moi-nhat-o-viet-nam
Niên hạn sử dụng xe tải mới nhất ở Việt Nam

3. Niên hạn sử dụng xe tải ở Việt Nam

3.1 Niên hạn sử dụng xe tải được xác định như thế nào?

Niên hạn sử dụng của xe tải được quy định trong Điều 4 Nghị Định 95/2009 như sau:

  • Niên hạn sử dụng xe tài được xác định theo số nhận dạng của xe đó chính là VIN.
  • Niên hạn sử dụng của xe tải được xác định thông qua việc nhận dạng số khung xe và các tài liệu liên quan ví dụ như Catalog, sổ thay thông số kỹ thuật, phần mềm nhận dạng hay các thông tin của nhà sản xuất.
  • Niên hạn sử dụng còn được xác định dựa trên các hồ sơ được lưu trữ như phiếu kiểm tra chất lượng xuất xưởng của xe, hồ sơ gốc do công an quản lý, biên bản kiểm tra hoặc phiếu nghiệm thu và các chứng từ nhập khẩu đối với các loại xe nhập khẩu.

3.2 Niên hạn sử dụng xe tải có ý nghĩa rất quan trọng

Niên hạn xe tải được coi là “một định mức” nhất định đối với tất cả các loại xe tải để hạn chế những nguy hiểm, rủi ro, đảm bảo an toàn khi lưu thông cho chính chủ sở hữu cũng như những người tham gia giao thông.

Ngoài ra, khi biết được niên hạn sử dụng xe tải sẽ dễ dàng thỏa thuận với mức giá hợp lý khi mua xe đã qua sử dụng.

3.3 Niên hạn sử dụng xe tải hết hạn có bị xử phạt không?

Niên hạn sử dụng xe tải hết hạn sẽ bị xử phạt theo điểm B – khoản 5, điểm D – Khoản 6, Điều 16, Nghị Định 46/ND-CP được quy định như sau:

  • Phạt tiền từ 4 đến 6 triệu đối với những chủ sở hữu điều khiển xe đã quá niên hạn sử dụng.
  • Tước giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng và tịch thu phương tiện đối với những chủ sở hữu điều khiển xe quá niên hạn sử dụng.

Như vậy đối với tất cả các phương tiện khi tham gia giao thông sẽ bị phạt nếu như niên hạn sử dụng ô tô hết hạn cùng với đó chủ sở hữu của phương tiện sẽ bị tước giấy phép lái xe từ 1 đến 3 tháng. Đây là điều cần chú ý nếu như muốn mua lại những phương tiện đã qua sử dụng.

4. Niên hạn sử dụng xe tải hết hạn thì phải làm thế nào?

Việc điều khiển những phương tiện đã hết hạn sử dụng sẽ gây ảnh hưởng đến môi trường cũng như an toàn của chủ sở hữu và những người tham gia giao thông, tình trạng này còn rất phổ biến ở những vùng quê hẻo lánh. Để đảm bảo được an toàn cho người điều khiển và cộng đồng, các cơ quan chức năng sẽ tịch thu những phương tiện đã hết niên hạn sử dụng và tước giấy phép lái xe đối với những chủ sở hữu của những phương tiện đó.

nien-han-su-dung-xe-tai-het-han-thi-phai-lam-the-nao
Niên hạn sử dụng xe tải hết hạn thì phải làm thế nào?

Niên hạn sử dụng xe tải là yếu tố rất quan trọng đối với tất cả các loại xe tải khi tham gia giao thông. Sẽ rất nguy hiểm cho người điều khiển phương tiện và cộng đồng khi niên hạn sử dụng xe tải hết hạn và hơn thế nữa mức phạt sẽ rất cao đối với những phương tiện có niên hạn xe hết hạn. Vì vậy mỗi cá nhân, tổ chức không nên mua bán những phương tiện giao thông đã hết niên hạn sử dụng. Mong rằng bài viết trên đây sẽ đem lại nhiều kiến thức hữu ích cho đọc giả. Hãy liên hệ ngay với Zestech để được tư vấn miễn phí hoặc gọi ngay tới hotline 1900 988 910!

>>>  Có thể bạn quan tâm:

Đánh giá bài viết
Tác giả: zestech
Tags:
zestech
Tác giả
zestech
Mạng xã hội

Gọi lại ngay cho tôi




    Giải đáp học bằng C bao nhiêu tiền?
    Hotline: 1900 988 910